Bài mới trong
4 h | 12 h | 24 h | 2 ngày

+ Trả lời chủ đề + Gửi Ðề Tài Mới
Trang 2/2 đầuđầu 1 2
kết quả từ 21 tới 33 trên 33

Ðề tài: Làm sao chụp ảnh không bị out nét

khoa's Avatar
    khoa đang offline Bình Dương (QL13) XV1 rồi - Chuẩn bị xuyên miền Tây thôi! khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute khoa has a reputation beyond repute
    Tham gia từ
    May 2008
    Đã chạy được
    6,413
    Cảm ơn
    9,813
    Bạn đã nhận 5,774 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    2785

Ðề: Làm sao chụp ảnh không bị out nét

Trích Nguyên văn bởi hnhcuong Xem bài viết

Cái ống 18-200mm VR của bác ptq là ống tốt cho walk-around, tuy nhiên ai cũng biết ống fix cho hình có chất lượng hơn, zoom thì chỉ nên có hệ số 3x trở lại mới ngon, ví dụ như 24-70, 70-200.

He! he! lại xúi giục tốn tiền nữa rồi
    Anh lại nhắc đến mơ ước của e rồi Copyright: www.CaravanViet.com
    TBYT Bách Việt
    http://www.vanantravel.com/

tuấn béo's Avatar
    tuấn béo đang offline Hương Khê - Hà Tĩnh (Đg.HCM) Xuyên Việt trở về trên đường HCM tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute tuấn béo has a reputation beyond repute
    Tham gia từ
    May 2008
    Đã chạy được
    4,262
    Cảm ơn
    6,185
    Bạn đã nhận 7,510 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    3877

theo hiểu biết của em thì :
    khi bị out nét chắc chắn máy kg cho chụp. không tin bác thử lấy máy chụp 1 hình cận cảnh, khoảng cách < khoảng cách tối thiểu ghi trên OK, và bấm máy xem máy có chụp hay không
    như vậy vấn đề nằm ở chỗ có thể bị rung tay chứ kg phải do canh sai nét. cách thử đặt máy lên mặt bàn cố định dùng chức năng chụp hẹn giờ rồi bấm sau đó kiểm tra lại xem sao Copyright: www.CaravanViet.com
    Lời Khuyên: "Để giày đi được lâu bền: hãy bước dài hơn"

LuongK's Avatar
    LuongK đang offline Cố Đô Huế Xuyên Việt trở về trên đường HCM LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute
    Tham gia từ
    May 2008
    Đã chạy được
    3,886
    Cảm ơn
    120
    Bạn đã nhận 7,719 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    559

Trích Nguyên văn bởi tuấn béo Xem bài viết
    theo hiểu biết của em thì :
    khi bị out nét chắc chắn máy kg cho chụp. không tin bác thử lấy máy chụp 1 hình cận cảnh, khoảng cách < khoảng cách tối thiểu ghi trên OK, và bấm máy xem máy có chụp hay không
    như vậy vấn đề nằm ở chỗ có thể bị rung tay chứ kg phải do canh sai nét. cách thử đặt máy lên mặt bàn cố định dùng chức năng chụp hẹn giờ rồi bấm sau đó kiểm tra lại xem sao
    Nếu bác đặt AF-C, vẫn chụp được tấm ảnh out nét, không tin đem D70 ra thử đê Copyright: www.CaravanViet.com

Yendieu's Avatar
    Yendieu đang offline Xe môtô Ôi Nhatrang, biển xanh cát trắng Yendieu has a spectacular aura about Yendieu has a spectacular aura about
    Tham gia từ
    Oct 2008
    Đã chạy được
    529
    Cảm ơn
    1,461
    Bạn đã nhận 572 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    64

Re: Ðề: Làm sao chụp ảnh không bị out nét

6. Nhớ khóa nét trước khi bố cục lại và chụp.
    Khóa nét là sao bác chỉ em với? Thanks bác nhiều nhiều Copyright: www.CaravanViet.com

LuongK's Avatar
    LuongK đang offline Cố Đô Huế Xuyên Việt trở về trên đường HCM LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute LuongK has a reputation beyond repute
    Tham gia từ
    May 2008
    Đã chạy được
    3,886
    Cảm ơn
    120
    Bạn đã nhận 7,719 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    559

Ðề: Re: Ðề: Làm sao chụp ảnh không bị out nét

Trích Nguyên văn bởi Yendieu Xem bài viết
    Khóa nét là sao bác chỉ em với? Thanks bác nhiều nhiều
    Chỉ cho bác nguyên một thớt nè! mời bấm vào đây Copyright: www.CaravanViet.com

6. Thành viên đã gửi lời cảm ơn tới LuongK

Yendieu (31-12-2008)

Yendieu's Avatar
    Yendieu đang offline Xe môtô Ôi Nhatrang, biển xanh cát trắng Yendieu has a spectacular aura about Yendieu has a spectacular aura about
    Tham gia từ
    Oct 2008
    Đã chạy được
    529
    Cảm ơn
    1,461
    Xăng tiết kiệm được
    64

Re: Làm sao chụp ảnh không bị out nét

@ Bác Quân Phạm:

Sáng nay có chat với bác ý thì được biết lâu lâu bác mới bị out, em tạm suy đoán một số trường hợp sau:

1. Để chế độ AF/ M:
    Thường nếu không chụp quen mọi người hay quên giữa 2 chế độ này. Nếu để M mà cứ bấm thì 9/10 trường hợp là out nét bác ạ. Để M mà chỉnh chưa quen tay cũng bị out, có điều nhẹ hơn.
    Để AF mà bị out thì có lẽ bác canh sai chỗ, thay vì mặt mẫu cần nét thì bác cho background nét chẳng hạn.

Cách sửa:
    - Kiểm tra AF/M, bác Cương có chỉ rồi. Ở đây em chỉ túm lại là nếu chụp AF hay M chi thì bác chớ canh nét đúng chỗ cần canh.

Nhân tiện, em hỏi bác Cương tí: có người chỉ canh ở viền mí dưới của mắt, có người lại bảo canh môi? Thêm nữa, canh canh thế nào mà em vẫn thường bị out, thế là tại tay máy em dỏm hả bác??>

2- Tốc độ:

Bác Cương dặn bác 125 là quá lo xa ạ. Thưở em đi học thầy dạy chỉ cần 30 thôi, thỉnh thoảng em chụp 20 mà cũng được, không bị out bác ạ.

Thêm nữa, bác cẩn thận tốc độ vs tiêu cự nhá. Tốc độ phải > tiêu cự, nếu không là bị out ngay, đặc biệt với L xịn như của bác. Ví dụ: Bác đang để tele 200, mà tốc độ là 125 thì out chắc rồi. Nếu tele 200 thì tốc độ ít nhất phải 200 hoặc cao hơn. ("cao" là mẫu số cao, nghĩa là chụp nhanh hơn, vì thường tele hay bị out lắm)

3- Depth of field:

Thường anh em trong nghề rất thích DOF mỏng, vì ảnh sẽ cực đẹp. Những người amateur như anh em chúng ta nếu chưa quen thì có thể chỉnh khẩu độ lớn để cho đỡ bị out, hí hí. Thường F 5.6 sẽ ít out, còn F nhỏ hơn, như là 4.0 hoặc nhỏ hơn nữa mà yếu yếu thì dễ lạc tay lắm. Tuy nhiên em cho rằng L của bác đa năng thế có lẽ F không quá nhỏ, nên bác có thể ignore case này ạ.

Khuyến mại thêm cho bác một ít mẹo vặt đây, kèm thêm cả xập tài liệu em đã meo cho bác rồi đấy nhé,

Vài lời mông muội em tạm bàn, nếu có gì sơ suất các bác lượng thứ và hiệu chỉnh giúp em. Kính chúc các bác năm mới sức khỏe, an khang. Copyright: www.CaravanViet.com
    thay đổi nội dung bởi: Yendieu, 01-01-2009 lúc 01:15 AM

8. Thành viên đã gửi lời cảm ơn tới Yendieu

ptq (05-01-2009)

NNGHIA™'s Avatar
    NNGHIA™ đang offline Bình Dương (QL13) XV1 rồi - Chuẩn bị xuyên miền Tây thôi! NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute
    Tham gia từ
    Sep 2008
    Đã chạy được
    10,289
    Cảm ơn
    6,133
    Bạn đã nhận 15,997 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    9571

Cái sau của bà Yến Điêu là cái gì thế
    Thấy ghi trường hợp Sau: , làm thằng em chổng ngược cái monitor lên vẫn chưa tìm thấy trường hợp nào, cứ tìm ở đằng sau cái PC xem có gì ko Copyright: www.CaravanViet.com
    ======================================
    Ở Việt Nam người ta chỉ bỏ tiền để mua một số phần mềm trên 40 kg thôi, còn phần mềm máy tính thì miễn phí...
    (Giáo sư Xoay)

Yendieu's Avatar
    Tham gia từ
    Oct 2008
    Đã chạy được
    529
    Cảm ơn
    1,461
    Xăng tiết kiệm được
    64

Re: Ðề: Re: Ðề: Làm sao chụp ảnh không bị out nét

Chỉ cho bác nguyên một thớt nè! mời bấm vào đây
    Cám ơn bác nhiều, hóa ra khóa nét là vậy, em xài hoài mà không biết thuật ngữ, hì hì.

Kính chúc bác năm mới dồi dào sức khỏe, sáng tác được nhiều bức ảnh hoành tráng oách xà lạch Copyright: www.CaravanViet.com

bimsu's Avatar
    bimsu đang offline   XV1 rồi - Chuẩn bị xuyên miền Tây thôi! bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute bimsu has a reputation beyond repute
    Tham gia từ
    Nov 2008
    Đã chạy được
    16,645
    Cảm ơn
    17,998
    Bạn đã nhận 50,884 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    41973

- Trên khuôn mặt thì Đôi mắt là quan trọng nhất, thường được xem là cửa sổ Tâm hồn, biểu hiện thần thái của 1 người. Ngòai ra, nên focus vào tròng đen hay lông mi.
    - Nếu bác chụp tốc độ < 1/60s mà không cần cố gắng kềm máy hết sức (đặc biệt cẩn trọng) không bị out nét thì trình bác thượng thừa rùi, hay bác có tập tạ ?
    - Bất kể Tiêu cự nào chỉ cần tốc độ > 1/80s và cầm máy vững là ok.
    - Nguyên tắc để khẩu độ cao > 8 để có Dof sâu rất quan trọng Copyright: www.CaravanViet.com

ptq's Avatar
    ptq đang offline Xe môtô Ôi Nhatrang, biển xanh cát trắng ptq has a spectacular aura about ptq has a spectacular aura about ptq has a spectacular aura about
    Tham gia từ
    May 2008
    Đã chạy được
    520
    Cảm ơn
    360
    Bạn đã nhận 589 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    71

Cám ơn các bác đã chỉ giáo, hôm qua em theo lời hướng dẫn của bác đi chụp lại thì thấy rất là tốt, hình đẹp, rõ và hết bị out net rồi, mặt mẫu có bao nhiêu mụn là em đếm được hết luôn. kỳ này chắc phải học làm PS để xóa mụn cho mẫu nữa
    @Yendieu: em đã nhận được mail của bác nhưng không mở được attached file, nhờ bác chỉ lại giúp em
    Cám ơn các bác 1 lần nữa Copyright: www.CaravanViet.com

NNGHIA™'s Avatar
    NNGHIA™ đang offline Bình Dương (QL13) XV1 rồi - Chuẩn bị xuyên miền Tây thôi! NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute NNGHIA™ has a reputation beyond repute
    Tham gia từ
    Sep 2008
    Đã chạy được
    10,289
    Cảm ơn
    6,133
    Bạn đã nhận 15,997 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    9571

Thế anh nhận mail của em chửa
    Hic hic Copyright: www.CaravanViet.com
    ======================================
    Ở Việt Nam người ta chỉ bỏ tiền để mua một số phần mềm trên 40 kg thôi, còn phần mềm máy tính thì miễn phí...
    (Giáo sư Xoay)

14. Thành viên đã gửi lời cảm ơn tới NNGHIA™

ptq (05-01-2009)

ptq's Avatar
    ptq đang offline Xe môtô Ôi Nhatrang, biển xanh cát trắng ptq has a spectacular aura about ptq has a spectacular aura about ptq has a spectacular aura about
    Tham gia từ
    May 2008
    Đã chạy được
    520
    Cảm ơn
    360
    Bạn đã nhận 589 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    71

Đã nhận rồi, cám ơn Nghĩa nhiều lắm Copyright: www.CaravanViet.com

hollowman's Avatar
    hollowman đang offline Xe môtô Ôi Nhatrang, biển xanh cát trắng hollowman will become famous soon enough hollowman will become famous soon enough
    Tham gia từ
    May 2008
    Đã chạy được
    392
    Cảm ơn
    26
    Bạn đã nhận 484 lời cảm ơn
    Xăng tiết kiệm được
    0

Để k out nét thì giống học quân sự hồi xưa í : Nâng lên , nhắm mắt , nín thở và bóp cò Copyright: www.CaravanViet.com
    -- Save in the future --

+ Trả lời chủ đề
Trang 2/2 đầuđầu 1 2
Bài mới trong
4 h | 12 h | 24 h | 2 ngày

Thông tin Chủ đề

Thành viên đang xem Chủ đề này

Hiện tại có 1 người đang xem chủ đề. (0 Thành viên và 1 Khách)