PDA

View Full Version : Rôm sảy ở trẻ em, trị sao cho hết???

Bống Bang
01-09-2010, 17:05 PM
Bác sĩ ơi, Bống nhà em bị nổi rôm sảy nhiều quá, bị từ nhỏ tới giờ, hàng năm cứ vào mùa nóng ẩm ra mồ hôi nhiều là bị nổi tràn khắp người. Em tắm Lactacid, tắm mướp đắng, lá khế... nói chung ai bảo gì tắm nấy ... mà vẫn không hết. Em bôi Gentrisone thì có bớt nhưng vẫn ko ăn thua... Bác sĩ có cách nào chữa cho hết không? Thấy Bống ngứa ngáy kho chịu, đôi khi ngãi chảy máu mà em xót quá!

Cảm ơn bác sĩ.

Em chụp 1 tấm hình ở vai nè, nó nổi hết hai vai, cổ và lan lên tận cằm, ngực, lưng, thậm chí nổi đầy trán....

http://www.caravanviet.com/forum/imagehosting/9194c7e245f43be3.jpg

sportcars
01-09-2010, 17:38 PM
Nhìn mà thương bé bống quá, lúc trước Hoài Thương nhà em cũng bị nhưng ít hơn, sau ít bữa macqueen tắm bằng nước lá của cây chó đẻ thế là hết ngay. Chị bongbang thử cho bống xem sao.

Mong bé bống mau hết rôm sảy để còn đi học và đi chơi . . .

migo
01-09-2010, 18:35 PM
Tắm nước mưa .... cái này hay lắm nghen Bống ..... nói thiệt đó . Ngày nhỏ mấy đứa tụi em cũng bị rôm ... Mẹ em cho tắm mưa là hết liền ... Bây giờ lele cũng bị .. em hứng nước mưa cho lele tắm ... láng o :4:

Tắm nước mưa là ngày hôm sao nó bể hết liền ... da lột ra nhìn đã lắm

pvnguyen
01-09-2010, 18:39 PM
Anh ra nhà thuốc tây hoỉ mua chai tắm sảy làm từ cao trầu xanh, em quên tên rồi
khoảng 20..30 ngàn gì đó.
Tắm 2 lần là hết

nam_newport
01-09-2010, 19:06 PM
Còn gì hay hơn là tắm khoáng nóng.

Game_Over
01-09-2010, 19:39 PM
hehhehehehe...vụ nì nhóc em cũng bị........cho dzia quê 10ngày hết ngay....xì gòng nóng quá á..:109::109::109:

bimsu
01-09-2010, 20:25 PM
Rôm Sảy chỉ là 1 tình trạng viêm da do Dị ứng với thời tiết nóng bức (nên còn có tên là Heat Rash). Rất thường gặp ở mọi lứa tuổi của trẻ em (kể cả sơ sinh) nhưng cũng thỉnh thoảng gặp ở Người lớn có làn da dễ bị mẫn cảm. Bệnh có thể tự hết mà không cần điều trị. Bệnh có thể tiến triển từ đơn giản đến phức tạp, nặng, vì vậy điều trị cũng theo nhiều mức độ:

1/ Không nhiễm trùng: điều trị khá đơn giản, từ các biện pháp Tự nhiên như tắm mưa, tắm nước giếng, ở trong phòng máy lạnh ... hay tắm các loại Nước nấu với các loại Lá cây có tác dụng làm Êm Dịu Da ... đến việc xử dụng các loại Thuốc Thoa Ngoài Da : Cetaphil gel, Lactacid, Oxide Kẽm ... với tác dụng Dịu da, Giảm Ngứa. Nếu trẻ bị ngứa ngáy nhiều thì có thể xử dụng thêm Thuốc Uống Giảm Ngứa như Syrup: Theralene hay Peritol ...

http://i765.photobucket.com/albums/xx299/longhuynh/child-with-rashes-miliria.jpg

bimsu
01-09-2010, 20:29 PM
2- Bị Nhiễm trùng cơ hội: là những trường hợp diễn tiến nặng, thường do không quan tâm hay không chăm sóc đúng cách : để bé ngứa ngáy nhiều quá khiến bé cào gãi, trầy xướt da và bị nhiễm trùng Da tại chổ. Những trường này thì phải Xử Dụng Thuốc Uống - Thoa, có kèm với Kháng sinh đường Uống và Thuốc sát trùng tại chổ.

http://i765.photobucket.com/albums/xx299/longhuynh/654276688_747303511.jpg

bimsu
01-09-2010, 20:38 PM
Bác sĩ ơi, Bống nhà em bị nổi rôm sảy nhiều quá, bị từ nhỏ tới giờ, hàng năm cứ vào mùa nóng ẩm ra mồ hôi nhiều là bị nổi tràn khắp người. Em tắm Lactacid, tắm mướp đắng, lá khế... nói chung ai bảo gì tắm nấy ... mà vẫn không hết. Em bôi Gentrisone thì có bớt nhưng vẫn ko ăn thua... Bác sĩ có cách nào chữa cho hết không? Thấy Bống ngứa ngáy kho chịu, đôi khi ngãi chảy máu mà em xót quá!

Cảm ơn bác sĩ.

Em chụp 1 tấm hình ở vai nè, nó nổi hết hai vai, cổ và lan lên tận cằm, ngực, lưng, thậm chí nổi đầy trán....

Trường hợp Bé nhà Bống Bang đã lan rộng và mật độ dầy, tuy nhiên chưa thấy Nhiễm trùng, nên vẫn còn trong trường hợp 1 . Nên làm một số điều sau:

- Ngưng ngay thuốc Gentrisone - là 1 loại thuốc thoa Corticoids, có hại cho da trẻ em và gây bùng phát thêm Viêm da Rôm xảy !
- Áp dụng các biện pháp tự nhiên làm Dịu da
- Thoa: dung dịch Dalibour hay dung dịch Lưu huỳnh 5% (mạnh hơn) - 2 lần / ngày
- Có thể dùng thêm Syrup giảm Ngứa nếu bé ngứa và cào gãi nhiều : Theralene hay Peritol

Chúc Bé mau lành

viethorse
01-09-2010, 21:49 PM
Bống bị vậy thì khá nặng rồi... Phải dùng thuốc đặc trị chắc mới khỏi được.
Nhà em ngày xửa thời anh em còn chưa học lớp 1 thì có màn tắm beer, màn tắm nước chè.... Nói chung là so với trẻ con trong vùng thì 2 anh em em chả bị mấy...

À, chị đừng cho cháu mặc đồ nhiều nylon/polyester nhé. Chỉ nên cho mặc đồ cotton, mỏng và mát.

Tony&Win
03-09-2010, 14:27 PM
Chị Bống ơi!

Ngày Nhóc nhà em cũng bị giống tình trạng trên, không những vậy mới 10 tháng em gởi nhà trẻ nên lúc nào cũng phải mặc tả nên bị hâm rất nặng, em cũng dùng đủ thứ lá để tắm cho bé mà cũng không hết, cuối cùng em cho bôi loại Cream hiệu CETAPHIL của GALDERMA , trọng lượng hộp 566g. Chỉ cần 1 ngày thôi là thấy kết quả liền... mong bé mau khỏe.