PDA

View Full Version : Tư vấn mua bộ sạc bình Ắc-quy (bộ nắn dòng)

viethorse
21-12-2009, 20:28 PM
Bỏ ra chừng 6-10 nghìn đồng cho chừng 1-2 tiếng sạc bình là có thể có một bình điện xe (xe máy, motor, hoặc ô tô) đầy ặc những điện là điện.... :105:
Nhưng cái máu em nó hơi bị khác một tí, muốn tự xử cái vụ này tại gia... hơn nữa nhà em có tổng cộng tới 6 cái bình ắc quy xe cần phục vụ lận...!!!

Các bác tư vấn giúp em mua cái bộ sạc bình tại gia với ạ....
Yêu cầu cũng đơn giản thôi, ngon bổ rẻ là đương nhiên, càng gọn nhẹ càng tốt... và tất nhiên là phù hợp với các loại bình xe máy, motor và 4B (nếu có đèn báo và rơ-le tự ngắt là tốt nhất).

Em cảm ơn, và nhận sạc bình miễn phí cho CV :4:.

:53::53:

mup
21-12-2009, 20:38 PM
Cái này hay đó anh,em sẽ hỏi bác Bờm rồi báo cho anh với lại em còn được xạc ké nữa vì ở gần hehe.

trailangthang
21-12-2009, 21:08 PM
Nếu rẻ thì chắc em cũng làm 1 cái, nhà toàn xe tự động, xe máy thì không có cần đạp, Nhiều khi hết bình mệt mún chít

viethorse
21-12-2009, 21:26 PM
@ anh Zai: Chiều nay chừng 18:30, con 919 nó vật em gần 1km....
Về gần nhà có cái ngã tư kẹt xe, thương bà con đứng sau hít khói trực diện, em tắt máy mà quên ko tắt chìa khoá... thế là cái quạt két nước nó quạt (đường ồn nên cũng ko để ý..) rồi khi hết kẹt xe thì... hỡi ơi... bấm nút đề chỉ còn những tiếng tạch tạch vô hồn...
Và cái gì phải đến đã đến, è cổ, dẹo đít đẩy xe về nhà, quyết tâm không dừng lại trước bất cứ hàng sừa xe nào! Bụng bảo dạ trong ngày mai rinh bằng được bộ sạc bình về nhà để xử lý!
Và thế là em lên đây và khơi lên cái vụ này ạh..
Hic, cũng may là chỉ chừng hơn 500m thôi... :77:

Duy siena
21-12-2009, 21:33 PM
em thì ...ứ biết gì về "chiện sửa ống nước" nên không bao giờ dám nói gì về "chiện sửa đường điện" nhưng theo ngu ý của em thì :
- Hiệu quả nhất vẫn là đầu tư : "bộ kích điện" để đề cho nổ máy chứ không phải đầu tư vào "cái máy sạc bình", vì mục đích sạc bình cũng chỉ là làm sao " đề cho nổ máy mà thôi" và khi xe chạy thì xe đã tự sạc bình rồi ???
- Nghĩa là cái biến điện xoay chiều thành one way !!! :105:
- Còn xe nằm giữa đường (không có điện xoay chiều) thì lúc này tình đồng đội là trên hết ??????:113:
cứ câu nhờ bình ắc quy của lexus 470 là .....xong ngay ??:113: hehehehe

hailua_dichat
21-12-2009, 21:42 PM
Các bác ra chợ Dân Sinh
đuờng Yersin, Sạp bán đồ điện số điện thoại 38218332
gặp Sỹ, nói là bạn của A Dũng, cậu em sẽ tư vấn cho các bác tất cả các nhu cầu về nắn dòng, Inverter, ổn áp, xạc accu ( dòng và áp)
Nhớ nhắc thêm là A Dũng yêu cầu tính Discount giống như Acc của A Dũng nghen

-----------------
Các bác hoàn toàn yên tâm vì đây là chỗ người nhà của em, e xin bảo đảm cả uy tín/giá cả và chất lượng

viethorse
21-12-2009, 21:51 PM
Vâng bác Hai, cảm ơn bác nhiều ạ. Để mai em ghé chỗ đó xem sao. Mà không biết cái tàm tạm chừng nhiêu để mai em đi rút xiền nữa...
@ Bác Ruy: Em chưa nghe nói đến bộ kích điện để đề máy, chỉ biết bộ kích từ DC thành AC thôi ạ. Mà nếu đi xe máy vác theo bộ kích nào đó thì chắc là không khả thi rồi.
Xe hơi thì thường ít khi để hết điện máy dọc đường, vì em thấy rất nhiều bác trang bị bộ đo điện áp ắc quy và đo cả cục sạc của nó nữa. Em cũng có 1 cái cắm vào lỗ mồi thuốc... hehe...

TigerGT
21-12-2009, 22:38 PM
@ anh Zai: Chiều nay chừng 18:30, con 919 nó vật em gần 1km....
Về gần nhà có cái ngã tư kẹt xe, thương bà con đứng sau hít khói trực diện, em tắt máy mà quên ko tắt chìa khoá... thế là cái quạt két nước nó quạt (đường ồn nên cũng ko để ý..) rồi khi hết kẹt xe thì... hỡi ơi... bấm nút đề chỉ còn những tiếng tạch tạch vô hồn...
Và cái gì phải đến đã đến, è cổ, dẹo đít đẩy xe về nhà, quyết tâm không dừng lại trước bất cứ hàng sừa xe nào! Bụng bảo dạ trong ngày mai rinh bằng được bộ sạc bình về nhà để xử lý!
Và thế là em lên đây và khơi lên cái vụ này ạh..
Hic, cũng may là chỉ chừng hơn 500m thôi... :77:

Dễ ẹt, việc gì mà phải nhọc công thế Ngựa việt, nhờ ai đó đẩy xe hộ rồi bóp ambraya, vô số rồi nhả ra thế là nổ máy. Bài này là căn bản chạy xe côn tay mà. Chiêu này ko áp dụng được với xe sì cút tơ ko có giò đạp. Còn cái vụ mua sạc ngoài chuyên dụng cho moto có thể gọi cho cu Di U18, hình như nó còn dư 1 bộ.

daothoat
21-12-2009, 22:40 PM
Cái này cũng không đắt lắm .em cũng có một bộ vừa biến dc 12v thành Ac 220v luôn.Mai em chộp hình đưa lên.

NNGHIA™
21-12-2009, 22:44 PM
Dễ ẹt, việc gì mà phải nhọc công thế Ngựa việt, nhờ ai đó đẩy xe hộ rồi bóp ambraya, vô số rồi nhả ra thế là nổ máy. Bài này là căn bản chạy xe côn tay mà. Chiêu này ko áp dụng được với xe sì cút tơ ko có giò đạp. Còn cái vụ mua sạc ngoài chuyên dụng cho moto có thể gọi cho cu Di U18, hình như nó còn dư 1 bộ.

Bạn nì đi xe đạp mà bít nhiều nhỉ. :4::4:

bitin
21-12-2009, 22:50 PM
Bộ inverter dùng để sạc bình acquy, sử dụng tại nhà, dòng sạc max 20A em đang sử dụng của Robot . Khá hữu dụng, khi bình acquy yếu hoặc hết bình có thể cắm vào điện nhà sạc cho bình xe ô tô, xe đạp điện. Nếu để dòng khoảng 10A thì chỉ cần 15 phút là có thể đề máy xe ô tô được. Cái này dùng để cấp cứu trương hợp xe ô tô để lâu này không sử dụng mà bình acquy không còn giữ điện...

giá em này hiện nay khoảng 600K đến 800K ( em không chắc lắm vì mua đã lâu rồi). Các bác cứ ra chổ nào bác ổn áp, bình ac quy đều có.

Còn bộ chuyển điện từ 12V sang 220V để sử dụng trên xe ô tô, dùng khi đi du lịch, chuyển điện ô tô (12V DC)sang điện nhà (AC 110 - 220V) để sạc pin laptop, máy quay phim , chụp hình, bộ đàm ( nếu như không có bộ sạc chuyên dùng trên ô tô). Cái này bán nhiều ở chợ Nhật Tảo, chợ dân sinh, khu An Dương Vương. Các bác mua nên mua loại từ 500W đến 1000W thì tốt, loại nhỏ hơn sẽ khó tiện dụng.

viethorse
21-12-2009, 22:53 PM
@GT: Lúc đó đường kẹt, nhích đi được là ok rồi anh ơi. Nếu ở chỗ khác thì em quất được như vậy chứ, bài cơ bản anh nói là em được học từ hồi còn ngồi bình xăng xe 67 của papa em đó anh àh!! Ok, mai gọi Di tham khảo liền! Thanks anh!

Em thấy 2 cái hiệu này là ok này:

http://www.robot.com.vn/modules.php?name=Shop&go=goods&pid=95

http://www.lioa.com/vi/index.php?main=productdetail&pid=0&catid=1&id=200&dhname=Bien-ap-doi-nguon-1-chieu-DC-Nap-ac-quy

hailua_dichat
21-12-2009, 23:26 PM
Vâng bác Hai, cảm ơn bác nhiều ạ. Để mai em ghé chỗ đó xem sao. Mà không biết cái tàm tạm chừng nhiêu để mai em đi rút xiền nữa...
@ Bác Ruy: Em chưa nghe nói đến bộ kích điện để đề máy, chỉ biết bộ kích từ DC thành AC thôi ạ. Mà nếu đi xe máy vác theo bộ kích nào đó thì chắc là không khả thi rồi.
Xe hơi thì thường ít khi để hết điện máy dọc đường, vì em thấy rất nhiều bác trang bị bộ đo điện áp ắc quy và đo cả cục sạc của nó nữa. Em cũng có 1 cái cắm vào lỗ mồi thuốc... hehe...

1/Giá máy xạc ắc quy tùy theo amp ( công suất) nhưng với máy xạc cho ắc quy oto, tầm vài chăm là có loại tốt

2/Máy Kích _ chẳng qua là 1 ắc quy ( hoặc bộ ắc quy) câu song song với Accu oto để bổ sung điện áp ( năng lượng) cho accu xe đã yếu _ việc này tương đương với câu bình từ 1 xe khác qua

3/Đo Accu là 1 việc làm khó vì khi đo thường chỉ đo được điện áp chứ không đo được dung lượng, cụ thể là accu khi đo vẫn đủ 12V, nhưng dung lượng chỉ còn 1/10 dung lượng hiện có và không đủ cho đề máy
Kinh nghiệm là xe để 1 tuần, đề máy ăn ngay, accu còn tốt
máy hơi ẹo ẹo mới nổ_ còn 50% dung lượng
ẹo ẹo nhiều, sắp tèo
Không đề được, dĩ nhiên là tèo

các loại bình khô bây giờ có con mắt , màu xanh là còn OK, ngả màu trắng là sắp tèo

chúc bác ngon cơm với cái xạc bình

viethorse
22-12-2009, 07:03 AM
Em tưởng chỉ có "tiểu gia" mới chơi trò sạc bình tại gia... aizè... mới post lên đã thấy toàn là đại gia không hà!!

viethorse
22-12-2009, 16:13 PM
Tình hình là chiều nay em đã quất một em rồi. Nhờ có tiếng bác Hai nên được cái giá trong nhà. Cảm ơn bác Hai một lần nữa ạ! :53:

Sau khi được tư vấn, em chọn loại nhỏ, 10Ah. Để tối về em đè mấy cái ắc quy ở nhà ra hành quyết luôn... :113:

Bác nào cần sáng t7 ra cafe Bàu cát vác qua em sạc cho đầy, cafe xong qua lấy về chạy phe phé!!

:115::115:

mup
22-12-2009, 20:04 PM
Chắc em cũng làm 01 bộ như viethorse thôi,nhìu thứ để xạc quá à.

viethorse
22-12-2009, 20:35 PM
Chỉ sạc ắc quy thôi nha anh, không dùng sạc súng hay (bút) viết đâu nha!!!:4:

viethorse
22-12-2009, 22:36 PM
Hàng đã về! Hành quyết em 919 đầu tiên...
Em để nấc power 1 để sạc từ từ cho ngấm :16:

http://caravanviet.com/forum/attachment.php?attachmentid=278&stc=1&d=1261496046

NNGHIA™
22-12-2009, 22:47 PM
Sợ sáng mai ra thấy chì kết tủa rụng lả tả trong bình acqui quá

viethorse
22-12-2009, 23:31 PM
Ack!! ko biết gì về điện thì đừng ...ái vào cầu chì nhá... há há...:21::21:

hailua_dichat
22-12-2009, 23:33 PM
Sưu tầm 1 chút về Sạc Accu
----------------------------------------

Chế độ Sạc (nạp điện)

- Việc chọn dòng sạc thích hợp cho Accu là một yếu tố đặc biệt quan trọng. Đảm bảo Accu vừa bền vừa thực sự đầy.

- Thông thường dòng nạp tiêu chuẩn phải được ổn định từ 1/10 đến 1/5 dung lượng Accu (trừ một số loại Accu đặc biệt, cho phép nạp nhanh theo tài liệu kỹ thuật đi kèm). Thời gian tiêu chuẩn để nạp một accu thường từ 8-12 giờ.

- Nếu chọn dòng sạc nhỏ (so với dung lượng) thì Accu sẽ lâu đầy tuy nhiên dòng sạc càng nhỏ thì accu càng bền và càng được “no” thực sự.

- Ngược lại nếu chọn dòng sạc quá lớn (so với dung lượng) thì Acquy sẽ chóng đầy nhưng sẽ nhanh bị hỏng và hiện tượng đầy thường là giả tạo. Thậm chí có thể bị nổ khi sạc quá mạnh.

- Khi accu đầy cần phải ngắt sạc hoặc chuyển sang chế độ nạp duy trì trong một khoảng thời gian tiếp theo (Floating charge) để Accu thực sự đầy (tính năng này ở các bộ nạp đơn giản thường là không có).

- Đặc biệt với một số loại accu trong quá trình sạc cần phải có sự giám sát nhiệt độ chặt chẽ.

Sạc accu tùy cách sử dụng và máy sạc lớn hay nhỏ so với accu.
Ổn thể lúc nào cũng ưu tiên 1, vì nếu accu no mà cứ cấp dòng thì sẽ làm cạn nước dù cho dòng không lớn.
Điện áp lúc accu no ~ 1,2 sức điện động, accu 12V ~ 14V, 24V ~ 28V.
Cứ ổn áp mức điện thế đó là an toàn.
Nếu máy sạc lớn hơn accu nhiều thì cần hạn dòng, ~ 1/10 dung lượng, nạp gấp có thể dòng cao hơn nhưng làm giãm tuổi thọ bình.
Bình ít sử dụng nên sạc đầy, không để cạn bình rồi mới sạc, Không để hụt nước lòi lắc bình, ảnh hưởng tuổi thọ (dung lượng ngày càng giãm do chai lắc).
Bình sạc càng mau no dung lượng càng giãm.
Một số kinh nghiệm sử dụng accu trao đổi cùng các bạn.
-------------------------------------

Tóm tắt
Sạc Accu bằng ổn Áp ( Áp K đổi là thuận tiện nhất)
chỉ nên duy trì dòng xạc nhỏ với Accu Rocket của chú Ngựa ở trên là 18AH ( ampere - hour) thì dòng sạc là 1.8A ( chú ngựa cần coi lại cái đồng hồ Amp của máy xạc chỉ thang độ cao quá ( k chính xác)

Mọi loại Accu đều xạc tốt, Accu ( nước) lâu ngày cần đo tỷ trọng dung dịch_ sẽ có dịp bàn về đề tài này vào dịp khác, chỗ khác

viethorse
22-12-2009, 23:55 PM
Sưu tầm 1 chút về Sạc Accu
....
----------------------------------------

Tóm tắt
Sạc Accu bằng ổn Áp ( Áp K đổi là thuận tiện nhất)
chỉ nên duy trì dòng xạc nhỏ với Accu Rocket của chú Ngựa ở trên là 18AH ( ampere - hour) thì dòng sạc là 1.8A ( chú ngựa cần coi lại cái đồng hồ Amp của máy xạc chỉ thang độ cao quá ( k chính xác)

Em cũng để dòng sạc nhỏ nhất đó bác Hai.
Mà ắc quy của em hem phải là Rocket à nha, nó là OUTDO (hàng tàu khựa xách tay: http://www.fuzing.com/vli/001575ba2283/Outdo-second-general-battery).:105:
Còn vụ 18AH là sao anh, em thấy Battery spec trên tem là chỉ có 12V/7Ah thôi.
Trên hình em chụp là lúc em mới bắt đầu sạc nên dòng sạc nó phải cao là đương nhiên rồi. Dòng sạc giảm nhanh từ 20-10A trong vòng chừng 45', sau đó gia tốc giảm nhỏ dần. Giờ nó đang ổn định ở 3.5-4A (sau tổng cộng hơn 1h sạc).
Cũng may là anh viết tgian sạc từ 8-12h chứ không thì em phải ngồi canh nó cả đêm, ku Nnghia nó hù em ở bên kia kìa anh!

diamond
15-01-2010, 17:58 PM
Các bác cho hỏi ắc quy mới (nước), sau khi châm bình chả bao giờ thằng bán nó xạc cả. Cứ thế lắp vào luôn. Như thế có sao ko? Xe em chỉ đi cuối tuần. Thanks.

hailua_dichat
15-01-2010, 18:07 PM
Các bác cho hỏi ắc quy mới (nước), sau khi châm bình chả bao giờ thằng bán nó xạc cả. Cứ thế lắp vào luôn. Như thế có sao ko? Xe em chỉ đi cuối tuần. Thanks.

lắp vào luôn, khi chạy xe , xe tự xạc
khống có vấn đề gì bác à
bác cứ yên tâm!!!

viethorse
23-03-2010, 22:48 PM
Em mới mua ắc quy mới cho 919.
Ắc quy cũ dùng gần 3 năm rồi nên thay thôi.
Cũng may mấy tháng trước mua cái sạc bình tự sạc chứ mang cái bình cũ ra ngoài rách việc phết!

songlam
24-03-2010, 10:44 AM
Không hiểu sao hôm trước em vào văn phòng của GS TP.HCM kiểm tra cái bình ắc quy mới mua, nó lại khuyên không nên sạc bằng cái bộ sạc này.

viethorse
09-04-2010, 14:42 PM
Có cái lý do gì không bác Songlam? Em sạc thấy ô kề mà...